สิ่งที่คุณจะเจอที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ดูกันครับว่าจริงมั๊ย

พูดคุยเรื่องทั่วไป ที่ไม่อยู่ในหมวดอื่น ๆ
1510302027

สิ่งที่คุณจะเจอที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ดูกันครับว่าจริงมั๊ย

Postby 1510302027 » Fri Dec 17, 2010 7:08 pm

สิ่งที่คุณจะเจอที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ

1 เช้าหากคุณมามหาลัยหลัง 8 โมง คุณก็จะยังเจอนักศึกษายืนเคารพธงชาติเป็นจำนวนมากอยู่หน้ามหาลัย สาเหตุก็เพราะว่า ยืนรอเพื่อน ไม่กล้าเดินเข้าไปคนเดียว คือมันจะไม่มีปัญหานะ ถ้าคุณไม่ยืนขวางทางเดินกันเต็มไปหมด

2 ผู้ชายเวลาเจอกัน มันจะมองรองเท้ากันก่อน ไม่รู้เป็นอะไรกัน พวกนี้
3 ผู้หญิงนี่หนักเลย เวลาเจอกัน จะมองตั้งแต่หัวจรดเท้า เสมือนว่าเป็นตัวประหลาดยังไงยังงั้น

4 ถิ่นแฟชั่น กางเกงขาเดฟเป็นกางเกงประจำสถาบันนี้ไปแล้ว
5 จะเจอคนเดินสูบบุหรี่กันให้ว่อนมหาลัย แม้พื้นที่นั้นจะห้ามสูบ แล้วเราทำอะไรได้มั๊ย สันดานเอ๊ย
6 นักศึกษาที่นี่ หยิ่งมาก จะมีไอ้ประเภทที่ว่า เราถามมัน : ทำการบ้านตรงนี้ งานตรงนี้เป็นมั๊ย มีอะไรส่งบ้าง
ส่วนใหญ่จะตอบกลับว่า ไม่รู้ ทำไม่เป็น ไม่รู้อะไรเลย แต่ทำไมเวลาส่ง มึงกลับมีส่งกันว่ะ สันดานเอ๊ย

7 จะเจอคนทำผมตามดาราบ่อยมาก ช่วงทรงพี่ปั๊บ โปเตโต้ หรือ พี่ตูน Bodyslam เจอบ่อยเลย
8 กะเทยที่นี่แต่งผู้หญิงสวยมาก จนแยกไม่ออก ต้องฟังเสียงเอา ส่วนทอมที่นี่ก็จะขี้เก๊ก คิดว่าเป็นผู้ชายรึไง ทำตัวเหมือนจะหล่อแต่จริงๆแล้วก็แค่นั้น
9 จะมีพวกใส่รองเท้าแตะมาเรียน ใส่เสื้อนอกมาเรียน
10 อย่าได้เดินไปโรงอาหารคนเดียวเด็ดขาด ไม่ว่าโรงอาหารไหนก็แล้วแต่ คุณจะตกเป็นเป้าสายตาของพวกนักศึกษาที่นั่งกันเป็นกลุ่ม และมันจะมองคุณประมาณว่า คุณเป็นใคร มีเงินด้วยเหรอ?

11 ลิฟต์ตึก 12 ถ้าคุณเป็นคนนอกลิฟต์ยืนรอ และเมื่อประตูเปิดแล้วมีคนเต็ม คนในลิฟต์จะขำกัน ขำทำไม
12 ถ้าคุณเป็นคนในลิฟต์ แล้วกำลังขึ้นไป หากลิฟต์เต็ม ประตูเปิดแล้วคนนอกเห็นว่าเต็ม มันก็จะขำกัน ขำทำไม ไม่ได้เล่นตลกนะ

13 ส่วนใหญ่พวกที่เรียน ตึก 12 ชั้น 4,5 จะต้องรอลิฟต์นาน เพราะคนเต็มตลอด
14 บนรถเมล์ที่นี่ ไม่มีน้ำใจมาก ผู้ชายเห็นผู้หญิงขึ้นมาก็ปล่อยให้ยืนไป
15 รถเมล์สามารถจุคนได้เต็มที่เท่าไหร่ก็ได้จนกว่าจะมีคนยืนโหนประตู
16 คนที่นี่ชอบนั่งรถซาฟารีมากที่สุด
17 นักศึกษาผู้หญิงกลุ่มใหญ่มักคุยเสียงดัง ไม่ตั้งใจเรียน ทำอะไรเบาๆไม่เป็นรึไง ไอ้พวกนี้
18 นักเลง เจ้าพ่อ เจ้าแม่ ไฮโซ เยอะเหลือเกิน ก็ดีแค่นั้น พอผลสอบออกมา ก็ ดรอป รีไทร์กระจาย

มีอะไรเพิ่มเติม มาบอกกันได้ครับ

rinnapat.pras

Re: สิ่งที่คุณจะเจอที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ดูกันครับว่าจริงมั๊

Postby rinnapat.pras » Mon Dec 20, 2010 12:30 pm

มันก็จริงบ้าง แต่บางข้อนี่ผมว่ามองเฉพาะจุดที่แย่อย่างเดียวก็ไม่ดีนะ
(ด้านล่างเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ถมสีไว้จะได้ไม่รำคาญตา)

ผมยังไม่เจอใครที่มองเท้าก่อนนะ ถ้าเพื่อนกันมองหน้าก่อน ส่วนถ้าไม่ใช่ก็เดินผ่านไปเลยนะส่วนใหญ่ที่ผมเจอ
ส่วนถ้าคนที่เขาหยิ่งอยู่แล้วก็ช่างเขาเถอะครับ คนไม่หยิ่งก็มีตั้งเยอะแยะ
เรื่องบุหรี่ที่ไหนๆก็เหมือนกันแหละครับ อย่าเจอะจงในมหาลัย
การบ้านนี่เขาลอกส่งป่ะครับ เป็นผมถ้าลอกนี่คงอธิบายไม่ได้แนๆว่าทำไง
หรือบางทีมั่วๆแล้วดันถูก หรือทำตามความเข้าใจแต่ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่า ก็คงจะไม่กล้าอธิบายว่าทำอย่างไรหรอกครับ
เรื่องทรงผม ผมว่ามันก็เป็นเรื่องของเขานะ ถ้าเขาชอบดาราคนนั้น จะทำทรงผมตามก็ไม่น่าแปลก ยิ่งเป็นศิลปินที่ดังๆด้วย
จะเหมารวมทอมขี้เก๊กก็ไม่ดีนะครับ ผมว่าผู้ชายขี้เก๊กก็มีเยอะแต่ที่ไม่ได้สนใจมากเพราะเป็นเรื่องธรรมดา(บางทีผมก็เก๊หน้า ฮ่าๆ)
เรื่องชุดนอกนี่ เขาคณะศิลปกรรมรึเปล่า ? (นอกจากชุดแรงมากอาจจะเป็นหัวข้อการสนทนา)
บนรถเมย์ บางทีมันก็แน่นมากๆ ถ้าลุกให้นั่งได้ผมก็ลุกแหละ แต่มันก็มีหลายครั้ง(บ่อยด้วย)ที่พอลุกให้นั่งปั๊ปจะเกิดที่นั่งว่างจนถึงป้ายต่อๆไป
ส่วนความจุคนโดยสารบนรถ เพราะปริมาณรถไม่พอกับความต้องการของนัศึกษาครับ(ไม่มีใครอยากขึ้นรถแน่นๆหรอกครับ)
ส่วนรถซาฟารีเป็นผมก็ชอบนะ เพราะไม่แน่นเหมือนรถเมย์ และลมเย็นด้วย
มหาวิทยาลัยมีคนเยอะ เหมือนสังคมเล็กๆ จะเจอคนหลายประเภทก็ไม่แปลกครับ

oranant.nara

Re: สิ่งที่คุณจะเจอที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ดูกันครับว่าจริงมั๊

Postby oranant.nara » Sat Jan 29, 2011 12:20 am

ช่ายๆๆ ชุดนอกสินกำ เราก้อสินกำ

ไอการบ้าน ถ้าเปนของเรา มันอธิบาย ยากอะ เพราะมันมีโจทบนกระดานโจทเดียว แบบงานคว่ามคิดอะ :mrgreen: :arrow: :idea:

makawatt.nung

Postby makawatt.nung » Sun Jan 30, 2011 7:06 pm

ไม่จริงในบางข้อ

ปล. ห้องสมุดชั้น 5 ยังมีไอ้บ้าแย่งคอมคนที่จะทำงานเล่น ดอทเอ

Where is บรรณารักษ์?

บรรณารักษ์อยู่แต่ชั้น 4

ต้องแบกโน๊ตบุ๊คไป เวรเอ๊ย

sorravee.t

Postby sorravee.t » Wed Feb 02, 2011 10:55 am

เรียน นักศึกษาที่รัก

โดยปรกติทางห้องสมุดจะจัดเจ้าหน้าที่นั่งประจำบริเวณเคาน์เตอร์ ชั้น 5 เพื่ออำนวยความสะดวกให้นักศึกษา แต่ในบางช่วง

เวลา เจ้าหน้าทีอาจต้องไปปฏิบัติงานนอกพื้นที่เคาน์เตอร์ หรืออาจจะติดภารกิจอิ่นๆอยู่ แต่ทางห้องสมุดมิได้นิ่งนอนใจที่จะอำนวยความ

สะดวกให้กับนักศึกษา จึงได้จัดเจ้าหน้าที่ทดแทนในช่วงทีเจ้าหน้าที่ติดภารกิจแล้วค่ะ (หากนักศึกษามีปัญหาในความไม่สะดวกประการ

ใดสามารถแจ้งได้ที่เคาน์เตอน์บริการทุกชั้นนะคะ ทางห้องสมุดยินดีที่จะแก้ไขเพื่อให้นักศึกษาได้รับความสะดวกในการใช้บริการ

ค่ะ )

1510502154

Postby 1510502154 » Wed Feb 02, 2011 12:22 pm

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ปัจจุบันเรียนที่กล้วยน้ำไทเเระ
1.อันนี้ไม่รู้เพราะมีเรียนแต่ช่วงบ่าย
2.ข้อนี้ไม่สนครับใครจะมองยังไงก็ช่างขอแค่อย่ามาหาเรื่องก่อนแล้วกัน
3.อันนี้ธรรมดาครับผู้หญิงมองกันไม่ผิด
4.เรื่องขาเดฟเป็นสิทธิของแต่ล่ะคนในเมื่อมหาลัยไม่ได้ห้ามใส่อย่างจริงจัง
5.ข้อนี้จริง สูบในที่ห้ามสูบไม่พอเสรือกถุยน้ำลายอีก muegจะซกมกไปไหน(อันนี้คือพวกเห็นแก่ตัว)
6.จะเรียนที่ไหนต้องมีกลุ่มครับ ถ้าคุณไม่มีกลุ่มคุณก็ต้องเป็นพวกตั้งใจเรียนใส่แว่นนั่งเรียนหน้าชั้นคนเดียวไม่คุยกะใคร
7.อันนี้ก้เป็นสิทธิ
8.อันนี้ก็เหมือนข้อ7
9.พวกไม่ให้เกรียติอาจารย์และสถาบันนั่นเอง(ถ้าอาจารย์ไม่ว่าก็ใส่ได้ครับอย่างพวกเรียนศิลปต้องใส่เด๋วเสื้อเลอะ)
10.อันนี้ไม่รู้นะบางครั้งผมก็นั่งกินคนเดียวไม่ค่อยสนใจคนรอบข้างยุเเล้ว
11.ลิฟต์ตึก12ไม่มีความเป็นระเบียบคนรอลิฟต์ควรจะเข้าแถวรอครับยิ่งช่วงใกล้จะเรียนวุ่นวายมาก
12.ก็เป็นมารยาททางสังคม(แล้วแต่ใครจะคิด)
13.เรื่องธรรมดาครับ
14.ดูข้อ12ครับ
15.ดูข้อ7ครับ
16.อันนี้ไม่รู้ครับ
17.ก็ต้องดูข้อ12ครับ
18.ทำอะไรก้ได้อย่างนั้นครับ

narissa.p

Postby narissa.p » Fri Feb 11, 2011 10:18 am

เพิ่มอีกข้อนะ
การpost ข้อความในforum กระทู้ที่จะได้รับความสนใจคือ เนื้อหาเป็นเรื่องทั่วๆ ไปทุกคนแสดงความเห็นได้
แต่ทีสำคัญคือ :idea: การตั้งชื่อหัวข้อได้จูงใจ ทำให้คนเข้าไปอ่านได้มาก.. กระทู้นี้สถิติ view สูงที่สุดเลย ;) cool

makawatt.nung

Postby makawatt.nung » Wed Feb 16, 2011 6:23 pm

Code: Select all

ผมว่านะ
ข้อ 1 เกือบถูก
ข้อ 2 ไม่รู้
ข้อ 3 ไม่รู้ ไม่ใช่หญิง
ข้อ 4 ไม่แน่ใจ อยู่มาจะหกปี ยังไม่ค่อยรู้เลย
ข้อ 5 นั่นดิ ไม่อยากเป็นดาราเกาหลี "ด่า-เจอ-ตีน"
ข้อ 6 คนอื่นผมไม่รู้ แต่ที่ผมเรียนๆกัน ก็ร่วมมือกันทำงานครับ การบ้านยากๆ 7 ข้อ (วิทยา) ทำกัน 3 คน แปปเดียวเสร็จ มันขึ้นกับความสามัคคีแต่ละคนครับ
ข้อ 7 ไม่รู้ มุ่งแต่เรียน (กับเกรียน  :lol: )
ข้อ 8 กะเทยดูที่เอว โครงสร้างสรีระมันไม่เหมือนกับหญิง ดูดีๆ แล้วคุณจะรู้ว่าไอ้นี่ ชาย หรือ หญิง
ข้อ 9 ผมใส่อยู่ครับ (เล็บมันชอบขบ ตอนใส่ผ้าใบ แล้วไปหาหมอทีหลายร้อย) ยกเว้นจะใส่เมื่อวันสอบ กับห้องสมุด  เรื่องเสื้อผ้า ใส่ชุดนักเรียนเสมอ
ข้อ 10  ปี 1 ผมโดนแบบนี้แหละครับ ช่วงนั้นผมย้ายคณะ เลยแยกกับเพื่อน มีแต่คนมองแปลกๆ เลยต้องรีบๆกิน รีบๆไปเรียน
ข้อ 11 ไม่รู้ ตั้งแต่เรียนมาปี 49 เคยเรียนตึกนิเทศ แค่ครั้งเดียว เทอมเดียว
ข้อ 12 นั่นดิ สงสัยในลิฟท์มีกัญชา
ข้อ 13 ไม่รู้
ข้อ 14 เป็นธรรมชาติ ของ ชายที่มีแค่ลักษณะว่าเป็นชาย แต่ใจไม่ใช่ชาย
ข้อ 15 โคตรถูก อยากกด Like 100 ครั้ง
ข้อ 16 บางทีเต็มก็เดินเอา
้ข้อ 17 ก็พอถึงเวลาทำแบบฝึกหัด+จะสอบ ก็จะมาอี๋อ๋อ กับนักศึกษาชายกลุ่มที่ตั้งใจเรียน (ปล.เอาเข้าจริง ไอ้พวกดูตั้งใจเรียน นั่ง facebook กับทำการบ้านวิชาอื่นในคาบอื่น)
ข้อ 18 การเป็นนักเลง ไฮโซ มันไม่มีกฎที่ว่า ต้องเรียนเก่งนิครับ  8-)

อันนี้ที่ผมสังเกตมานะ

- กะเทยบางราย เกย์บางสังกัด ชอบมองก้นคนอ้วนๆ (ผมโดนมาหลายรอบแล้ว อยากร้องไห้) มันบอกว่า "ก้นคนนี้น่าหม่ำ" แล้วตรงนั้นมีผมอยู่คนเดียว จะให้มันชี้ไปหม่ำก้นผีที่ไหนฟะ - -'

- ตึก 9 ชั้น 5 รังสิต ตรงห้อง Lab ที่แปะป้ายว่า สำหรับนักศึกษา วิทยา+บริหาร ที่ลง Lab ไว้ ใช้งานเท่านั้น มักมีเด็กคณะอื่น (สังเกตด้วยตัวเอง แอบดูหนังสือที่วางไว้ตรงโต๊ะคอม) เข้ามา นั่งกินขนม ใช้คอมเล่น เกม พวก DotA เล่นไพ่เสียงดัง

- ห้องคอมบางจุดของมหาลัย -> เอาคอมแรงให้เด็กเล่น Facebook hi5 (K935 ใช้ Q8200) แล้วเอาเครื่องไม่ค่อยแรงให้เด็กเรียน Maya (ถ้าจำไม่ผิดนะ R935 เป็น Core2Duo E6420 มั๊ง หรือตอนนี้อัพแล้วก็ไม่รู้)

-K963 เครื่องไม่ตั้งการพิมพ์ไทยไว้ ใครใช้ห้อง ต้องแอดภาษาไทยเอง ถ้าจะใช้ :lol:

เอาแค่นี้ก่อนละ

paradee.chin

Postby paradee.chin » Sun Feb 20, 2011 4:55 pm

ตึก 9 ชั้น 6 ห้องแลป ที่กล้วยน้ำไท เวลาปริ้นเอกสารต้องเสียตังเอง ไม่เหมือนที่รังสิตมีเครื่องปริ้นกระดาษต่อเนื่องให้ใช้ปริ้นเอกสารฟรี ไม่เข้าใจทั้งๆทีก็เสียเงินค่าแลปเท่ากันแต่เวลาปริ้นต้องเสียตัง ก็เข้าใจเครื่องปริ้นที่ห้องแลปกล้วยน้ไทมันเป็นเครื่องปริ้นกระดาษ A4 แต่ห้องแลปที่รังสิตเป็นเครื่องปริ้นกระดาษต่อเนื่องให้ใช้ฟรีได้ อย่างงี้เด็กก็เสียเปรียบละสิ เก็บค่าแลปไปแล้วแต่ใช้งานไม่คุ้ม

1500401631

Postby 1500401631 » Fri Mar 11, 2011 12:23 am

1-4ไม่ขอตอบเพราะไม่มีความคิดเห็น
5 จะเจอคนเดินสูบบุหรี่กันให้ว่อนมหาลัย แม้พื้นที่นั้นจะห้ามสูบ แล้วเราทำอะไรได้มั๊ย สันดานเอ๊ย
=อันนี้เราไม่ชอบนะ พวกชอบยืนสูบบุหรี่หน้าห้องเรียนหรือไม่ก็ตามที่เค้าห้ามสูบหน่ะ จะสูบเราก็ไม่ได้ว่านะเพราะเราไม่ได้ให้เงินคุณซื้อ แต่ถ้าสูบก็กรุณาเกรงใจคนอื่นบ้าง เห็นมีอยู่ช่วงนึงที่มหาลัยกวดขันหลังจากนั้นก็ไม่ทำอะไรต่อ
6 นักศึกษาที่นี่ หยิ่งมาก จะมีไอ้ประเภทที่ว่า เราถามมัน : ทำการบ้านตรงนี้ งานตรงนี้เป็นมั๊ย มีอะไรส่งบ้าง
ส่วนใหญ่จะตอบกลับว่า ไม่รู้ ทำไม่เป็น ไม่รู้อะไรเลย แต่ทำไมเวลาส่ง มึงกลับมีส่งกันว่ะ สันดานเอ๊ย
=ไม่ได้หยิ่งหรอก บางคนมันไม่รู้จริงๆมันให้เพื่อน/แฟนมันทำมาให้
7 จะเจอคนทำผมตามดาราบ่อยมาก ช่วงทรงพี่ปั๊บ โปเตโต้ หรือ พี่ตูน Bodyslam เจอบ่อยเลย
=มันมีทุกที่แหละครับ ไม่ได้จำกัดแค่มหาลัยเรา
8 กะเทยที่นี่แต่งผู้หญิงสวยมาก จนแยกไม่ออก ต้องฟังเสียงเอา ส่วนทอมที่นี่ก็จะขี้เก๊ก คิดว่าเป็นผู้ชายรึไง ทำตัวเหมือนจะหล่อแต่จริงๆแล้วก็แค่นั้น
=เรื่องกะเทยสวยนี่ขอยอมรับว่าสวยมากถึงมากที่สุด ส่วนทอมนี่ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ยังไงเค้าก็คือผู้หญิงอยู่วันยังค่ำเค้าจะเก็กยังไงก็ช่างเขา เว้นแต่กรณีจำเป็น
9 จะมีพวกใส่รองเท้าแตะมาเรียน ใส่เสื้อนอกมาเรียน
=เยอะแยะ ใส่เสื้อนอกมาเรียนไม่เท่าไหร่นะถ้าใส่แบบสุภาพมา แต่พวกที่ใส่ซะเหมือนจะไปเต้นโคโยตี้นี่ก็ไม่ไหวเหมือนกัน
10 อย่าได้เดินไปโรงอาหารคนเดียวเด็ดขาด ไม่ว่าโรงอาหารไหนก็แล้วแต่ คุณจะตกเป็นเป้าสายตาของพวกนักศึกษาที่นั่งกันเป็นกลุ่ม และมันจะมองคุณประมาณว่า คุณเป็นใคร มีเงินด้วยเหรอ?
=ไม่จริง คุณคิดแบบนั้นไงคุณก็เลยเอามาพิพม์ คนเค้ามองไม่ได้หมายถึงเค้าดูถูก คุณอาจจะดูดีน่ามองก็เป็นได้ อย่าคิดแง่ลบสิ
11 ลิฟต์ตึก 12 ถ้าคุณเป็นคนนอกลิฟต์ยืนรอ และเมื่อประตูเปิดแล้วมีคนเต็ม คนในลิฟต์จะขำกัน ขำทำไม
=รู้หรอว่าเค้าขำอะไร?
12 ถ้าคุณเป็นคนในลิฟต์ แล้วกำลังขึ้นไป หากลิฟต์เต็ม ประตูเปิดแล้วคนนอกเห็นว่าเต็ม มันก็จะขำกัน ขำทำไม ไม่ได้เล่นตลกนะ
=แล้วรู้หรอว่าเค้าขำอะไร?
13 ส่วนใหญ่พวกที่เรียน ตึก 12 ชั้น 4,5 จะต้องรอลิฟต์นาน เพราะคนเต็มตลอด
=เดินบ้างสิครับ มือเท้ามีใช้เทคโนโลยีจนจะเป็นง่อยอยู่แล้ว
14 บนรถเมล์ที่นี่ ไม่มีน้ำใจมาก ผู้ชายเห็นผู้หญิงขึ้นมาก็ปล่อยให้ยืนไป
=ปกติผมไม่ค่อยใช้รถเมล์ ชอบเดินเอามากกว่าออกกำลังกายด้วย
15 รถเมล์สามารถจุคนได้เต็มที่เท่าไหร่ก็ได้จนกว่าจะมีคนยืนโหนประตู
=มันเป็นรถบริการหนิครับ คุณเต็มใจจะขึ้นมาเองแล้วจะบ่นทำไม
16 คนที่นี่ชอบนั่งรถซาฟารีมากที่สุด
=เย็นดี
17 นักศึกษาผู้หญิงกลุ่มใหญ่มักคุยเสียงดัง ไม่ตั้งใจเรียน ทำอะไรเบาๆไม่เป็นรึไง ไอ้พวกนี้
=ธรรมชาติของเขาช่างเขาเถอะ อยากตั้งใจเรียนก็มานั่งหน้าสิครับ
18 นักเลง เจ้าพ่อ เจ้าแม่ ไฮโซ เยอะเหลือเกิน ก็ดีแค่นั้น พอผลสอบออกมา ก็ ดรอป รีไทร์กระจาย
=ไม่มีใครใหญ่เกินกรรม

Return to “เรื่องทั่วไป”